ล้อฟอร์จสำหรับ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 (2023) — PCD (ระยะห่างรูน็อต) 5x112 และค่า ET
รุ่นปี 2023
BMW M2 MotoGP Safety Car G87 (2023) ใช้ PCD (ระยะห่างรูน็อต) 5x112 (5 รู) รูกลางล้อ 66.6 มม. (หน้า-หลังแยกขนาด)
ผลิตตามสั่งโดย ANKUSI — โรงงานผลิตล้อฟอร์จที่ได้รับการรับรอง IATF 16949 และ ISO 9001 มาตรฐาน TÜV/SFI/VIA ดูโรงงานและใบรับรอง →
ANKUSI ผลิตล้อเหล่านี้เอง — เราคือโรงงานฟอร์จ ไม่ใช่ตัวแทนจำหน่าย สำหรับ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 (2023) เราเจาะระยะห่างรูน็อต 5x112 และคว้านรูกลางล้อที่ 66.6 มม. บนเครื่อง CNC ของเราเอง ล้อจึงเข้าดุมได้พอดีโดยไม่ต้องใช้แหวนรอง และสั่งได้ทุกขนาด ความกว้าง และค่า ET ที่ต้องการ
ขนาดและค่า ET ของล้อ — สรุปย่อ
| รูปแบบ | ขนาดล้อและค่า ET |
|---|---|
| มาตรฐานโรงงาน (OE) | 19x9.5J, ET20 |
| เสมอซุ้ม (Flush) | 20x10J ET12 |
| ขนาดใหญ่สุด (Max Aggressive) | 20x10.5J ET10 |
วิธีอ่านค่าออฟเซ็ตและขนาดล้อ
ใช้สองแผนภาพนี้ก่อนสั่งผลิต: แผนภาพด้านซ้ายแสดงตำแหน่งที่วัดค่าสเปคแต่ละตัว (PCD, เซ็นเตอร์บอร์, ออฟเซ็ต, ความกว้างและเส้นผ่านศูนย์กลาง) บนล้อ ส่วนแผนภาพด้านขวาแสดงว่าค่าออฟเซ็ตบวก ศูนย์ และลบ ส่งผลต่อตำแหน่งหน้าล้อเทียบกับเส้นกึ่งกลางดุมล้ออย่างไร


คำแนะนำจากทีมวิศวกรรมของ ANKUSI
รถยุโรปหรือรถสมรรถนะสูงมักมาพร้อมช่วงล่างที่ปรับแต่งมาอย่างละเอียด การเปลี่ยนล้อที่มีน้ำหนักมากกว่าสเปคเดิมจะเปลี่ยนสมดุลของช่วงล่างที่ผู้ผลิตปรับแต่งมาแล้ว ล้อฟอร์จของ ANKUSI ให้ความแข็งแรงระดับเดียวกับสเปคโรงงานหรือมากกว่า ในน้ำหนักที่เท่ากันหรือเบากว่า.
BMW M2 MotoGP Safety Car G87 ใช้ระยะห่างรูน็อต 5x112 รูกลางล้อ 66.6 มม. เป็นรถที่ใช้ขนาดล้อหน้าและหลังไม่เท่ากัน (Staggered Fitment) โดยมาตรฐานโรงงานคือ F: 19x9.5J ET20 / R: 20x10.5J ET20 สเปคเสมอซุ้มที่เราแนะนำคือ F: 20x10J ET12 / R: 21x11J ET14 ซึ่งจะทำให้หน้ายางเข้าใกล้ขอบซุ้มล้อบนรถที่ความสูงมาตรฐาน ส่วนสเปคดุดันสุดของเราคือ F: 20x10.5J ET10 / R: 21x11.5J ET12 เกินจากค่านี้อาจเกิดการเสียดสีกับซุ้มล้อด้านในเมื่อช่วงล่างยุบตัวโดยไม่มีการปรับแต่งเพิ่มเติม
สเปคล้อมาตรฐานโรงงาน (OE) ของ BMW M2 MotoGP Safety Car G87
BMW M2 MotoGP Safety Car G87 (2023) ใช้ระยะห่างรูน็อต 5x112 และรูกลางล้อ 66.6 มม. ล้อมาตรฐานจากโรงงานเป็นแบบ Staggered (หน้า-หลังคนละขนาด): F: 19x9.5J ET20 / R: 20x10.5J ET20
เหตุผลที่สเปคมาตรฐานโรงงานเหมาะกับเจ้าของส่วนใหญ่:
- รักษาการกระจายน้ำหนักหน้า-หลังที่วิศวกรปรับแต่งมาเพื่อการทรงตัวที่ดีที่สุด
- เป็นขนาดที่หาซื้อยางทดแทนได้ง่ายกว่าขนาดแต่งพิเศษ
- ช่วยให้การเข้าโค้งและการทรงตัวเป็นไปตามการออกแบบของผู้ผลิต
- รักษาระยะเคลียร์กับดีสก์เบรกและช่วงล่างเดิมจากโรงงาน
การใส่ล้อแบบเสมอซุ้ม (Flush Fitment)
สำหรับล้อแบบเสมอซุ้ม ขนาด F: 20x10J ET12 / R: 21x11J ET14 เป็นจุดเริ่มต้นที่นิยมใช้ — ควรตรวจสอบระยะเคลียร์จริงบนรถที่ใช้ช่วงล่างเดิมหรือโหลดเตี้ยเล็กน้อยก่อนสั่งผลิต
การใส่ล้อขนาดใหญ่สุด (Maximum Aggressive Fitment)
F: 20x10.5J ET10 / R: 21x11.5J ET12 เป็นสเปคอ้างอิงที่ดุดันกว่า ข้อมูล PCD/ศูนย์ล้อ/ET หน้า-หลัง อ้างอิงจากฐานข้อมูลที่ตรวจสอบแล้วของเว็บไซต์ ANKUSI เวอร์ชันภาษาอังกฤษ เกินจากนี้อาจเกิดการเสียดสีเมื่อช่วงล่างยุบตัว หากไม่มีการม้วนขอบซุ้มล้อหรือปรับมุมแคมเพิ่มเติม
ตัวเลือกการปรับแต่ง 5 ระดับ (5-Tier Configuration)
A สไตล์มาตรฐานโรงงาน (Factory-Style) F 19x9.5J ET20 / R 20x10.5J ET20
สเปคที่แนะนำ: F 19x9.5J ET20 / R 20x10.5J ET20 | ผลกระทบต่อการประหยัดน้ำมัน: แทบไม่มีผลกระทบ | เหมาะสำหรับ: ใช้งานในเมืองประจำวัน
รูปลักษณ์: 7/10 | ความสบาย: 9.5/10 | ความยากในการติดตั้ง: ★☆☆☆☆
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ: $1200-1500 (ล้อหน้า-หลัง + ยาง + ค่าติดตั้ง)
B อัพเกรดเพื่อความสบาย (Comfortable Upgrade) F 19.5x10J ET16 / R 20.5x11J ET17
สเปคที่แนะนำ: F 19.5x10J ET16 / R 20.5x11J ET17 | ผลกระทบต่อการประหยัดน้ำมัน: -2 ถึง -4% | เหมาะสำหรับ: ขับในเมืองและทางหลวง
รูปลักษณ์: 7.5/10 | ความสบาย: 9/10 | ความยากในการติดตั้ง: ★☆☆☆☆
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ: $2100-2700 (ล้อหน้า-หลัง + ยาง + ค่าติดตั้ง)
C สมดุล / เสมอซุ้ม (Balanced / Flush Fit) F 20x10J ET12 / R 21x11J ET14
สเปคที่แนะนำ: F 20x10J ET12 / R 21x11J ET14 | ผลกระทบต่อการประหยัดน้ำมัน: -4 ถึง -6% | เหมาะสำหรับ: สไตล์ถนน
รูปลักษณ์: 8.5/10 | ความสบาย: 8/10 | ความยากในการติดตั้ง: ★★☆☆☆
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ: $2900-3700 (ล้อหน้า-หลัง + ยาง + ค่าติดตั้ง)
D สไตล์เข้มข้น (Aggressive) F 20x10.5J ET11 / R 21x11.5J ET13
สเปคที่แนะนำ: F 20x10.5J ET11 / R 21x11.5J ET13 | ผลกระทบต่อการประหยัดน้ำมัน: -6 ถึง -9% | เหมาะสำหรับ: โชว์รถเป็นหลัก
รูปลักษณ์: 9/10 | ความสบาย: 6.5/10 | ความยากในการติดตั้ง: ★★★☆☆
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ: $4200-5200 (ล้อหน้า-หลัง + ยาง + ค่าติดตั้ง)
E ดุดันสุดขีด (Max Aggressive) F 20x10.5J ET10 / R 21x11.5J ET12
สเปคที่แนะนำ: F 20x10.5J ET10 / R 21x11.5J ET12 | ผลกระทบต่อการประหยัดน้ำมัน: -8 ถึง -12% | เหมาะสำหรับ: โชว์รถเท่านั้น
รูปลักษณ์: 9.5/10 | ความสบาย: 4/10 | ความยากในการติดตั้ง: ★★★★☆
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ: $5600-6800 (ล้อหน้า-หลัง + ยาง + ค่าติดตั้ง)
ตารางเปรียบเทียบประสิทธิภาพ (Performance Comparison Matrix)
| รายการ | Tier A | Tier B | Tier C | Tier D | Tier E |
|---|---|---|---|---|---|
| สเปคล้อ (หน้า/หลัง) | F 19x9.5J ET20 / R 20x10.5J ET20 | F 19.5x10J ET16 / R 20.5x11J ET17 | F 20x10J ET12 / R 21x11J ET14 | F 20x10.5J ET11 / R 21x11.5J ET13 | F 20x10.5J ET10 / R 21x11.5J ET12 |
| ผลกระทบต่อการประหยัดน้ำมัน | แทบไม่มีผลกระทบ | -2 ถึง -4% | -4 ถึง -6% | -6 ถึง -9% | -8 ถึง -12% |
| รูปลักษณ์ | 7/10 | 7.5/10 | 8.5/10 | 9/10 | 9.5/10 |
| ความสบาย | 9.5/10 | 9/10 | 8/10 | 6.5/10 | 4/10 |
| ความยากในการติดตั้ง | ★☆☆☆☆ | ★☆☆☆☆ | ★★☆☆☆ | ★★★☆☆ | ★★★★☆ |
| ช่วงราคา | $1200-1500 | $2100-2700 | $2900-3700 | $4200-5200 | $5600-6800 |
| เหมาะสำหรับ | ใช้งานในเมืองประจำวัน | ขับในเมืองและทางหลวง | สไตล์ถนน | โชว์รถเป็นหลัก | โชว์รถเท่านั้น |
ตัวอย่างการใช้งานอ้างอิง (Real-World Reference Cases)
ตัวอย่างด้านล่างนี้รวบรวมจากรูปแบบการสั่งทำของลูกค้า ANKUSI โดยทั่วไป และระบุไว้เป็นกรณีอ้างอิง ไม่ใช่ผลงานจริงที่ตรวจสอบเป็นรายคัน
กรณีที่ 1: ใช้งานประจำวัน (สไตล์มาตรฐานโรงงาน)
โปรไฟล์: ใช้งานขับขี่ในเมืองประจำวัน เน้นความสบายและประหยัดน้ำมัน
สเปคที่ใช้: F 19x9.5J ET20 / R 20x10.5J ET20
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ: ~$800
ผลลัพธ์: เปลี่ยนแปลงรูปลักษณ์เพียงเล็กน้อย การขับขี่และการประหยัดน้ำมันแทบไม่ได้รับผลกระทบ
กรณีที่ 2: สมดุลสำหรับผู้ชื่นชอบ (สมดุล / เสมอซุ้ม)
โปรไฟล์: ต้องการสไตล์ที่ดูสปอร์ตขึ้นโดยยังใช้งานประจำวันได้ตามปกติ
สเปคที่ใช้: F 20x10J ET12 / R 21x11J ET14
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ: ~$3300
ผลลัพธ์: รูปลักษณ์เปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัด การประหยัดน้ำมันลดลงอยู่ในช่วงที่คาดการณ์
กรณีที่ 3: รถโชว์ (ดุดันสุดขีด)
โปรไฟล์: สร้างขึ้นเพื่อโชว์รถเป็นหลัก
สเปคที่ใช้: F 20x10.5J ET10 / R 21x11.5J ET12
ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ: ~$6200
ผลลัพธ์: เปลี่ยนรูปลักษณ์มากที่สุด ความสบายในการขับขี่ประจำวันและการประหยัดน้ำมันลดลงมาก ต้องตรวจสอบระยะเคลียร์จริงก่อนผลิต
แนวทางการตัดสินใจ (Decision Guide)
ตารางอ้างอิงค่าออฟเซ็ตและ Backspacing (หน้า/หลังแยกกัน)
คำนวณค่า Backspacing จากสูตร: ความกว้างล้อ (นิ้ว) หาร 2 บวกค่าออฟเซ็ต (มม.) หาร 25.4 บวก 0.5:
- OE หน้า: 19x9.5J ET20 → ~6.04" | OE หลัง: 20x10.5J ET20 → ~6.54"
- เสมอซุ้ม หน้า: 20x10J ET12 → ~5.97" | หลัง: 21x11J ET14 → ~6.55"
- ขนาดใหญ่สุด หน้า: 20x10.5J ET10 → ~6.14" | หลัง: 21x11.5J ET12 → ~6.72"
ต้องการเช็คความกว้างหรือค่าออฟเซ็ตอื่นก่อนสั่งผลิต? ใช้เครื่องคำนวณ Offset & Backspacing Calculator หรือต้องการล้อที่ผลิตตามสเปคเฉพาะสำหรับ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 ของคุณ? ติดต่อ ANKUSI พร้อมแจ้งระยะห่างรูน็อตและค่าออฟเซ็ตที่ต้องการ เราจะยืนยันสเปคล้อฟอร์จที่ถูกต้องให้กับรถของคุณ
รถที่ใช้ดุมล้อแบบเดียวกับ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 (5x112, รูกลาง 66.6 มม.)
ในฐานข้อมูลของเรา มีรถอีก 810 รายการจาก 18 ยี่ห้อที่ใช้ PCD 5x112 และรูกลางล้อ 66.6 มม. เหมือนกันทุกประการ ล้อเดิมจากรถเหล่านี้ใส่และล็อกศูนย์กับดุมได้โดยไม่ต้องใช้แหวนรองดุม แต่ยังต้องตรวจสอบค่า ET และความกว้าง
PCD 5x112 พบใน 24.0% ของรายการในฐานข้อมูลของเรา (1,352 จาก 5,633) และในจำนวนนี้ 60.0% ใช้รูกลาง 66.6 มม.
ค่า ET และระยะ backspacing: ล้อเดิมเทียบกับตัวเลือก
Backspacing ≈ ความกว้าง/2 + ET/25.4 + 0.5 นิ้ว ค่า «เข้าใน» คือใกล้ช่วงล่างมากขึ้น และ «ออกนอก» คือใกล้ขอบซุ้มล้อมากขึ้น
| ตัวเลือก | ขนาด | ET | Backspacing | เข้าใน เทียบล้อเดิม | ออกนอก เทียบล้อเดิม |
|---|---|---|---|---|---|
| ล้อเดิม (OE) | 19x9.5J | ET20 | 6.04 นิ้ว (153 มม.) | — | — |
| Flush | 20x10J | ET12 | 5.97 นิ้ว (152 มม.) | −2 มม. | +14 มม. |
| สุดขอบ (Max) | 20x10.5J | ET10 | 6.14 นิ้ว (156 มม.) | +3 มม. | +23 มม. |
แหวนรองดุมสำหรับรูกลาง 66.6 มม.
ถ้ารูกลางของล้อใหญ่กว่า 66.6 มม. ต้องใช้แหวนรองดุม ขนาดที่พบบ่อยที่สุด:
| รูกลางล้อ | แหวนรองดุม |
|---|---|
| 67.1 มม. | 67.1 → 66.6 มม. |
| 70.1 มม. | 70.1 → 66.6 มม. |
| 70.5 มม. | 70.5 → 66.6 มม. |
| 71.6 มม. | 71.6 → 66.6 มม. |
| 73.1 มม. | 73.1 → 66.6 มม. |
ล้อฟอร์จ ANKUSI คว้านรูกลางพอดี 66.6 มม. สำหรับรถคันนี้ จึงไม่ต้องใช้แหวนรองดุม
แหล่งข้อมูลและการอัปเดต
ข้อมูลตรวจสอบกับ: avtoreference.com
ข้อมูลนี้เป็นส่วนหนึ่งของชุดข้อมูลเปิด ANKUSI Wheel Fitment Dataset (DOI 10.5281/zenodo.23241521, สัญญาอนุญาต CC BY 4.0)
จัดทำโดยทีมวิศวกร ANKUSI Wheels โรงงานล้อฟอร์จที่ได้รับการรับรอง IATF 16949 และ ISO 9001 ในกวางโจว
ล้อฟอร์จสั่งทำพิเศษสำหรับ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 (2023)
ข้อมูลด้านบนเป็นข้อมูลอ้างอิง หากต้องการล้อที่ผลิตตามสเปกนั้นจริง ANKUSI คือผู้ผลิต: โรงงานล้อฟอร์จในกวางโจว ประเทศจีน ได้รับมาตรฐาน IATF 16949 และ ISO 9001 ใช้เครื่องอัดขึ้นรูป 10,000 ตันของเราเอง และผลิตล้อมากกว่า 120,000 วงต่อปี ตั้งแต่ขึ้นรูป กลึง CNC ขัด พ่นสี ไปจนถึงตรวจสอบคุณภาพ ทำในโรงงานเดียวกันทั้งหมด ไม่จ้างช่วงและไม่ติดยี่ห้อใหม่จากผู้ผลิตรายอื่น
ล้อทุกชุดกลึงตามสั่ง ระยะห่างรูน็อต 5x112 และรูกลางล้อ 66.6 มม. จึงทำมาเพื่อรถรุ่นนี้โดยเฉพาะ ไม่ใช่ใช้แหวนรองชดเชย ขนาด ความกว้าง ค่า ET ความลึก โครงสร้างชิ้นเดียวหรือหลายชิ้น และสีผิว เลือกได้ทั้งหมด
ดีไซน์ที่เรามีแม่พิมพ์สำหรับ 5x112 อยู่แล้ว — แต่ละรุ่นกลึงใหม่ตามขนาดและค่า ET ของคุณ:
Audi A6 / BMW 5 Series Forged Wheels – Brushed Side-Milled Silver 10 Y-Spoke
HRE-Style Hyper Silver 10-Spoke Polished Deep Lip Forged Wheels – Porsche 911 / M3 Fitment (5-Lug)
BMW OEM-Style Gloss Black 5 Split-Spoke Forged Wheels – BMW 5 Series / 3 Series Fitment (5-Lug)
WF R2-Style Brushed Silver 10-Spoke Y-Design Forged Wheels – BMW M3 CS Handschalter Fitment (19-21in, 5x112)คำถามที่พบบ่อย
รถ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 มีระยะห่างรูน็อต (PCD) เท่าไหร่?
รถ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 มีระยะห่างรูน็อต (PCD) 5x112 ก่อนสั่งล้อควรตรวจสอบสเปคนี้ให้ตรงกับปีและรุ่นย่อยของรถคุณเสมอ
ล้อของ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 มีกี่รูน็อต?
ล้อของ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 มี 5 รูน็อต (PCD 5x112)
ขนาดรูกลางล้อ (Center Bore) ของ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 เท่าไหร่?
รูกลางล้อ (Center Bore) ของ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 คือ 66.6 มม. ล้อฟอร์จของ ANKUSI ผลิตตรงตามขนาดรูกลางล้อของรถคุณ จึงไม่จำเป็นต้องใช้แหวนรองรูกลาง (hub-centric ring)
ล้อมาตรฐานจากโรงงานของ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 มีขนาดเท่าไหร่?
ล้อมาตรฐานจากโรงงานของ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 คือ 19x9.5J ค่า ET20 ทั้งนี้อาจแตกต่างกันไปตามรุ่นย่อยและปีที่ผลิต
ล้อขนาดใหญ่ที่สุดที่ใส่ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 ได้โดยไม่เสียดสีคือขนาดเท่าไหร่?
20x10.5J ค่า ET10 (ข้อมูล PCD/ศูนย์ล้อ/ET หน้า-หลัง อ้างอิงจากฐานข้อมูลที่ตรวจสอบแล้วของเว็บไซต์ ANKUSI เวอร์ชันภาษาอังกฤษ)
การใส่ล้อแบบเสมอซุ้ม (Flush) บน BMW M2 MotoGP Safety Car G87 ทำอย่างไร?
การใส่ล้อแบบเสมอซุ้มบน BMW M2 MotoGP Safety Car G87 โดยทั่วไปใช้ล้อขนาด 20x10J ค่า ET12
คำนวณค่า Backspacing ของล้อสำหรับ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 อย่างไร?
สูตรคำนวณ: Backspacing (นิ้ว) ≈ ความกว้างล้อ (นิ้ว) / 2 + ET (มม.) / 25.4 + 0.5 ตัวอย่างเช่น ล้อแบบเสมอซุ้ม 20x10J ET12 สำหรับ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 จะมีค่า Backspacing ประมาณ 5.97 นิ้ว
รถ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 จำเป็นต้องใช้แหวนรองล้อ (สเปเซอร์) หรือไม่?
ไม่จำเป็น ล้อฟอร์จของ ANKUSI ผลิตตามค่า ET ที่เหมาะสมสำหรับ BMW M2 MotoGP Safety Car G87 โดยตรง จึงไม่ต้องใช้สเปเซอร์เหมือนล้อสำเร็จรูปทั่วไปที่ต้องปรับแต่งเพิ่มเติม
ค่า ET (offset) กับ Backspacing ต่างกันอย่างไร?
ค่า ET (offset) คือระยะห่างเป็นมิลลิเมตรจากเส้นกึ่งกลางล้อถึงหน้าสัมผัสที่ยึดกับดุมล้อ (ค่า ET เป็นบวกจะดึงล้อเข้าด้านใน ค่า ET เป็นลบจะดันล้อออกด้านนอก) ส่วน Backspacing คือระยะห่างเป็นนิ้วจากหน้าสัมผัสที่ยึดกับดุมล้อไปถึงขอบด้านในของล้อ ทั้งสองค่าอธิบายตำแหน่งการใส่ล้อแบบเดียวกันแต่วัดจากคนละจุดอ้างอิง ซึ่งเป็นเหตุผลที่ ANKUSI แสดงทั้งสองค่าไว้ด้วยกัน เพราะบางร้านหรือบางคู่มือจะระบุเป็นค่า ET ในขณะที่บางแหล่งจะระบุเป็นค่า Backspacing
BMW M2 MotoGP Safety Car G87 สามารถใส่ล้อแบบ Staggered (หน้า-หลังไม่เท่ากัน) ได้หรือไม่?
BMW M2 MotoGP Safety Car G87 ใช้ขนาดล้อเท่ากันทั้งหน้าและหลังจากโรงงาน จึงไม่จำเป็นต้องใส่ล้อแบบ Staggered แต่ ANKUSI สามารถผลิตล้อแบบ Staggered (ล้อหลังกว้างกว่า) ให้ตามคำขอ หากต้องการสไตล์ที่ดุดันมากขึ้น
ค่า PCD และรูกลางล้อในหน้านี้ตรวจสอบกับแหล่งข้อมูลอิสระอย่างน้อยสองแหล่งก่อนเผยแพร่ ตรวจสอบล่าสุด 2026-09-18 พบข้อผิดพลาด? แจ้งที่ info@ankusi.com เราจะตรวจสอบและแก้ไข